Posted on

เป็ดแดงที่พบในมหาวิทยาลัยขอนแก่นส่วนใหญ่นกอพยพ ในช่วงเดือนกันยายนถึงมีนาคม สามารถพบเห็นได้หลายร้อยหรือเป็นพันตัว

Thai Name : เป็ดแดง
Common Name : Lesser Whistling-duck
Scientific Name : Dendrocygna javanica
Family Anatidae : Ducks, Geese & Swans

ขนาด : 40-43 ซม.
ลักษณะ : ลำตัวทั่วไปสีน้ำตาลแกมเหลือง กระหม่อม ท้ายทอย และหลังสีน้ำตาลเข้ม ขนคลุมไหล่ และหาง สีน้ำตาลแดง ขนปลายปีกเทาดำ ปากและขาดำ ขณะบินต่างจากนกเป็ดน้ำชนิดอื่น คือหัวและคออยู่ระดับต่ำกว่าลำตัวเล็กน้อย ปีกกว้าง และกลมกว่านกเป็ดน้ำอื่นๆ เสียงร้อง แหลมสูง ดัง “วี้ด-วี้ด”
พฤติกรรม : ลอยตัวพักผ่อนอยู่ตามผิวน้ำกลุ่มใหญ่ บินออกหากินช่วงใกล้ค่ำ จิกกินพืชตามผิวน้ำ
ถิ่นอาศัย : หนอง บึง นาข้าว และแหล่งน้ำต่างๆ
สถานภาพ : นกประจำถิ่น และนกอพยพ พบบ่อยมาก
การพบใน ม.ขอนแก่น : นอกฤดูอพยพ พบจำนวนประมาณ 10 กว่าตัว พบว่าพาลูกออกมาหากินในบ่อบำบัด
ในฤดูอพยพ พบจำนวนหลายร้อยตัว พบรวมกลุ่มลอยตัวอยู่ในบ่อบำบัดน้ำเสีย บ่อประมง และบึงสีฐาน

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *