Posted on

Thai Name : เหยี่ยวแดง
Common Name : Brahminy Kite
Scientific Name : Haliastur Indus
Family Accipitridae : Kites, Hawks & Eagles

ขนาด : 44-52 ซม.
ลักษณะ : ขนคลุมลำตัวสีแดงสดใส ตัดกับหัวและอกขาวมีลายขีดดำ ขณะบินปีกกว้างปลายปีกแยก ขนคลุมใต้ปีกน้ำตาลแดงเข้ม ขนปีกบินสีจางกว่า มีแถบใหญ่สีน้ำตาลแกมเหลืองจากโคนขนปลายปีก ปลายปีกดำ หนังคลุมจมูก แข้ง และตีนเหลือง นกวัยอ่อน คล้ายเหยี่ยวดำแต่หางมน ขนลำตัวน้ำตาลแกมดำ มีลายขีดที่หัวและอก ขณะบินใต้ปีกมีแถบขาวแกมน้ำตาลจากโคนขนปลายปีกบิน เสียงร้อง “กิ๊ก“ หรือ “เกรอย“ หรือ “แอ๋“ ยาวๆ
พฤติกรรม : พบอยู่โดดเดี่ยว หากินโดยการบินโฉบจับเหยื่อ
ถิ่นอาศัย : ชายฝั่ง และเกาะกลางทะเล แม่น้ำใหญ่ ทะเลสาบ หนองบึง และอ่างเก็บน้ำในที่ราบ
สถานภาพ : นกกระจำถิ่น พบบ่อยเฉพาะบางพื้นที่
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกประจำถิ่น พบบ่อย พบบินโฉบจับปลาในพื้นที่บ่อบำบัด และบ่อประมง

ตัวเต็มวัย

นกวัยอ่อน

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *