Posted on

Thai Name : เหยี่ยวเพเรกริน  
Common Name : Peregrine Falcon
Scientific Name : Falco peregrines
Family Falconidae : Falcons

ขนาด : 38-48 ซม.
ลักษณะ : หัวและแถบหนวดดำตัดกับข้างแก้ม และคอสีขาวเป็นแถบใหญ่ หนังรอบตาและหนังคลุมจมูกสีเหลืองสด ชนิดย่อยอพยพ japonensis  ลำตัวด้านบนเทาเข้ม ลำตัวด้านล่างขาว อกมีลายจุดเล็กๆ ลำตัวด้านล่างมีลายละเอียดต่อกันตามขวาง ขณะบินปีกกว้าง ปลายทู่กว่าชนิดอื่นๆ ใต้ปีกขาวมีลายดำหนาแน่นที่ขนคลุมใต้ปีก ชนิดย่อยอพยพ peregrinator ลำตัวด้านล่างแกมน้ำตาลแดง ชนิดย่อยภาคใต้ ernesti แก้มดำ หัวและลำตัวสีคล้ำมาก อกค่อนข้างเรียบมีลายขวางหนาแน่นดูท้องเป็นสีดำ นกวัยอ่อน มีลายขีดที่อกและท้อง ลำตัวด้านบนแกมน้ำตาลมากกว่านกเต็มวัย หนังรอบตาและหนังคลุมจมูกสีเทาแกมฟ้า เสียงร้อง “เค้ก-เค้ก-เค้ก” รัวดังต่อกัน
พฤติกรรม : ล่าเหยื่อเก่งมาก ชอบบินร่อนวนในระดับสูงเพื่อมองหาเหยื่อหรือเกาะเฝ้ารออยู่ตามหน้าผา
ถิ่นอาศัย : พื้นที่เปิดโล่ง ชายฝั่งทะเล หน้าผา ที่ราบถึงความสูง 2,565 ม.
สถานภาพ : นกอพยพ และอพยพผ่าน พบไม่บ่อย นกประจำถิ่น ค่อนข้างหายาก
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพผ่าน พบไม่บ่อย พบในพื้นที่บ่อบำบัดน้ำเสีย และเสาอากาศ สถานีวิทยุ FM 103

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *