Posted on

Thai Name : เหยี่ยวปีกแดง
Common Name : Rufous-winged Buzzard
Scientific Name : Butastur liventer
Family Accipitridae : Kites , Hawks & Eagles

ขนาด : 38-43 ซม.
ลักษณะ : ตัวผู้ ตาเหลือง หนังคลุมจมูกเหลืองหรือส้มสด หัวและลำตัวเทา ลำตัวด้านบนน้ำตาลแดงสดใส แข้งยาวเหลืองส้ม ขณะบินขนปีกบินและหางน้ำตาลแดงชัดเจน ขนคลุมใต้ปีกขาว นกวัยอ่อน คิ้วขาวแคบๆ หัวและลำตัวด้านล่างน้ำตาล ลำตัวด้านบนแกมน้ำตาลแดง แถบกลางปีกน้ำตาลแดง
พฤติกรรม : มักพบตามลำพัง
ถิ่นอาศัย : ป่าเต็งรัง ป่าโปร่ง พื้นที่เกษตรกรรมเปิดโล่งใกล้ป่า  
สถานภาพ : นกประจำถิ่น พบไม่บ่อย หรือพบบ่อยเฉพาะบางพื้นที่ 
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกประจำถิ่น พบไม่บ่อย พบบริเวณบ่อบำบัดน้ำเสีย

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *