Posted on

Thai Name : เหยี่ยวนกเขาหงอน
Common Name : Crested Goshawk
Scientific Name : Accipiter trivirgatus
Family Accipitridae : Kites, Hawks & Eagles

ขนาด : 40-46 ซม.
ลักษณะ : ตัวผู้ ตาเหลืองหรือส้ม ท้ายทอยมีหงอน ปกติราบไปกับหัว หัวเทาแตกต่างจากลำตัวด้านบนน้ำตาลแกมเทา คอขาว เส้นกลางคอดำ มีแถบหนวดจางๆ สีดำ อกมีลายใหญ่รูปหยดน้ำเรียงกันเป็นขีดหนาสีน้ำตาลแดง ต่อกับลายขวางที่อกด้านล่างและท้อง หางด้านบนมีแถบกว้าง 3 แถบ ขณะบินหางด้านล่างมีแถบกว้าง 3 แถบ ขอบหางคู่นอกมี 4 แถบ ปีกกว้างปลายค่อนข้างมน ขนปีกบินด้านหลังกว้าง ตัวเมีย ขนาดใหญ่กว่าตัวผู้ ตาเหลือง หัวเทาแกมน้ำตาล ลายที่อกและท้องสีน้ำตาล นกวัยอ่อน คล้ายนกเต็มวัย แต่ตาเหลืองซีด ข้างหัวและลำตัวด้านบนน้ำตาลกว่า ขนคลุมหูมีลายขีดจางๆ กระหม่อม ท้ายทอย และลำตัวด้านบนมีลายจากขอบขนสีน้ำตาลอ่อน ลำตัวด้านล่างขาวแกมน้ำตาลอ่อน มีลายขีดยาวสีน้ำตาลเข้มจากคอถึงท้อง ลายขวางมีเฉพาะสีข้างและท้องด้านล่าง
พฤติกรรม : มักพบบินร่อนเหนือยอดไม้ บินได้เร็ว พุ่งไปตรงๆ
ถิ่นอาศัย : ป่าดิบและป่าโปร่ง บางครั้งอาจพบตามสวนผลไม้และสวนสาธารณะ ที่ราบสูงความสูง 1,950 เมตร
สถานภาพ : นกประจำถิ่น พบค่อยข้างบ่อย บางส่วนอพยพระยะสั้น  
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพ พบไม่บ่อย พบในสวนร่มเกล้ากัลปพฤกษ์  

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *