Posted on

Thai Name : เหยี่ยวนกเขาพันธุ์ญี่ปุ่น  
Common Name : Japanese Sparrowhawk
Scientific name : Accipiter gularis
Family Accipitridae : Kites, Hawks & Eagles

ขนาด : 25-31 ซม.
ลักษณะ : ตัวผู้ ลำตัวด้านบนมีสีเทาอมฟ้า เส้นสีคล้ำกลางคอเห็นไม่ชัดหรือบางตัวไม่มีเลย ลำตัวด้านล่างสีขาว และมีลายบั้งขวางถี่ๆ สีน้ำตาลแดงเรื่อๆ หางด้านบนมีแถบสีเข้มสี่แถบ ตาสีแดง ปากทีเทาเข้ม หนังจมูกและขาสีเหลืองอมเขียว ตัวเมีย ขนาดใหญ่กว่า ตาสีเหลือง ลำตัวด้านบนมีสีน้ำตาลเข้มแซม ลำตัวด้านล่างมีลายสีน้ำตาลชัดกว่า ขณะบิน เห็นปลายปีกค่อนข้างแหลม ลำตัวสีน้ำตาลแดงเรื่อๆ ใต้ปีกมีขีดประเรียงเป็นแนวยาวถี่ๆ
พฤติกรรม : มักพบซุ่มรอเหยื่อบนต้นไม้ที่มีใบแน่นทึบ
ถิ่นอาศัย : ป่าดงดิบ ป่าโปร่ง พื้นที่เกษตรกรรมและทุ่งโล่งในที่ราบ
สถานภาพ : นกอพยพผ่าน หายาก หรือพบบ่อยเฉพาะบางพื้นที่
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพผ่าน พบไม่บ่อย พบในพื้นที่ป่าเต็งรัง และบ่อประมง

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *