Posted on

Thai Name : เหยี่ยวนกเขาชิครา
Common Name : Shikra
Scientific name : Accipiter badius

ขนาด : 30-36 ซม.
ลักษณะ : ตัวผู้ ตาแดง หัวและลำตัวด้านบนเทาแกมฟ้า ลำตัวด้านล่างขาว คอขาวมีเส้นกลางคอสีเข้ม อกและท้องมีลายขวางถี่สีส้มแกมน้ำตาลแดง หางเทามีลายขวางสีเข้มไม่ชัดเจน ขณะบินปีกตอนในค่อนข้างกว้าง ขนคลุมใต้ปีกมีลายส้มแกมน้ำตาล ขนปีกบนขาวมีลายยาว สีคล้ำ ปลายปีกดำ ตัวเมีย ขนาดใหญ่กว่า ตาเหลือง ลำตัวด้านบนแกมน้ำตาลมากกว่าตัวผู้ ลายขวางที่อกหนาแกมน้ำตาล นกวัยอ่อน หัวและลำตัวน้ำตาลเข้มมีลายจากขอบขนสีขาวเส้นกลางคอชัดเจน อกมีลายขีดรูปหยดน้ำยาวสีน้ำตาลเข้ม สีข้างเป็นลายขวาง หางน้ำตาล มีแถบสีเข้ม 5 แถบ
พฤติกรรม : มักพบบินกระพือปีกถี่สลับกับร่อนไปตามต้นไม้เพื่อเปลี่ยนที่เกาะรอเหยื่อ บินเร็วและล่าเหยื่อได้เก่ง
ถิ่นอาศัย : ป่าโปร่ง บางครั้งพบตามสวนผลไม้และสวนสาธารณะ ที่ราบถึงความสูง 1,650 ม.
สถานภาพ : นกประจำถิ่น บางส่วนอพยพระยะสั้น พบบ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกประจำถิ่น พบได้ทั่วไปในมหาวิทยาลัยขอนแก่น พบทำรังวางไข่ในพื้นที่ป่าเต็งรัง สวนร่มเกล้ากัลปพฤกษ์ และอุทยานเกษตร

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *