Posted on

Thai Name : เหยี่ยวกิ้งก่าสีดำ
Common Name : Black Baza
Scientific Name : Aviceda leuphotes

ขนาด : 31.5-33 ซม.
ลักษณะ : หงอนยาว หัวและลำตัวดำ อกและท้องขาวมีลายขวางสีดำและน้ำตาลเข้ม ปีกมีแถบขาวและน้ำตาลแดง ขณะบิน ปีกสั้น ปลายปีกกว้าง ขนคลุมใต้ปีกดำตัดกับขนปีกบินและหางเทาขนกลางปีกเทาเกือบดำ ปลายปีกดำ เสียงร้อง “ซิ-อ้าห์“
พฤติกรรม : มักพบบินผ่านเป็นฝูง ชอบเกาะกิ่งไม้โล่งๆ และโผบินจับเหยื่อตามต้นไม้
ถิ่นอาศัย : ป่าดิบค่อนข้างโปร่ง ป่าเบญจพรรณ ป่าเต็งรัง ช่วงอพยพพบได้หลายสภาพถิ่นอาศัย ที่ราบถึงความสูง 1,500 ม.
สถานภาพ : นกอพยพผ่าน พบบ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพผ่าน พบบ่อย พบในพื้นที่ป่าเต็งรัง สวนร่มเกล้ากัลปพฤกษ์ บ่อประมง

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *