Posted on

Thai Name : เป็ดเทาพันธุ์อินเดีย
Common Name : Indian Spot-billed Duck  
Scientific Name : Anas poecilorhyncha
ขนาด : 55-63 ซม.
ลักษณะ : ปากดำปลายปากสีเหลือง แข้งและตีนแดง ตัวผู้ มีจุดกลมเล็กๆ สีแดงที่หัวตา หัวและคอสีเทาแกมน้ำตาลค่อนข้างขาว กระหม่อมดำ แถบคาดตาดำ ลำตัวเป็นลายเกล็ดเล็กๆ สีน้ำตาล ลายค่อยๆ ใหญ่ขึ้นทางด้านท้าย ขนคลุมโคนหางด้านล่างสีน้ำตาลเข้ม ขนกลางปีกสีเขียวเห็นชัดขณะบิน ปีกมีแถบสีขาวชัดเจนจากขนโคนปีก ตัวเมีย ไม่มีจุดแดงที่หัวตา สีน้ำตาลมากกว่าตัวผู้ บางตัวอาจมีแถบดำลากจากมุมปาก
พฤติกรรม : มักพบอยู่ตามแหล่งน้ำเป็นฝูงเล็กๆ  เที่ยวไซ้กินอาหารตามผิวน้ำ
ถิ่นอาศัย : หนอง บึง และแหล่งน้ำต่างๆ
สถานภาพ : นกอพยพ พบบ่อยบางพื้นที่ บางส่วนเป็นนกประจำถิ่น หายาก
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพ พบไม่บ่อย พบลอยหากินในบ่อบำบัดน้ำเสีย ม.ขอนแก่น

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *