Posted on

Thai Name : เป็ดหางแหลม
Common Name : Northern Pintail
Scientific Name : Anas acuta
ขนาด : 51-65 ซม.
ลักษณะ : คอค่อนข้างยาว ปลายหางแหลมยาว ตัวผู้ ปากสีเทา สันและขอบปากดำ หัวสีน้ำตาลเข้มต่อเนื่องกับท้ายทอย มีเส้นสีขาวเรียวลงไปข้างคอ คอ อก และท้อขาว ลำตัวสีเทา ด้านท้ายลำตัวสีขาวแกมเหลือง ก้นและหางสีดำ ขอบหางขาว ขณะบินจะเห็นแถบปีกสีเขียวและขอบปีกสีขาว ตัวเมีย ปากเทา ขอบปากสีดำหนากว่าตัวผู้ หัวสีน้ำตาล ลำตัวเป็นลายสีน้ำตาล ท้องสีขาว ปลายหางแหลมสั้นกว่าตัวผู้
พฤติกรรม :  ชอบอยู่เป็นฝูงลอยตัวรวมกับนกเป็ดน้ำอื่นๆ สังเกตได้ชัดเจนจากหางแหลมยาว ขณะมุดน้ำหากินจะโผล่หางแหลมชี้ขึ้น
ถิ่นอาศัย : หนอง บึง และแหล่งน้ำต่างๆ บางครั้งพบตามชายฝั่งทะเล   
สถานภาพ : นกอพยพ พบบ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพ พบไม่บ่อย พบที่บ่อบำบัดน้ำเสีย ม. ขอนแก่น

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *