Posted on

Thai Name : เป็ดปากพลั่ว
Common name : Northern Shoveler 
Scientific Name : Spatula clypeata

ขนาด : 43-52 ซม.
ลักษณะ : ปากใหญ่และยาว ปลายปากแผ่กว้างกว่าเป็ดชนิดอื่นๆ ขาและตีนสีส้ม ตัวผู้ ปากสีดำ หัวและคอตอนบนสีเขียวเข้มเป็นมัน อกสีขาว ท้องและสีข้างสีน้ำตาลแดง ปีกมีแถบขาวและเขียว ตัวเมีย ปากสีเทาขอบสีส้ม ลำตัวเป็นลายสีน้ำตาล  
พฤติกรรม :  ชอบอยู่เป็นคู่หรือฝูงเล็กๆ ตามแหล่งน้ำ ใช้ปากแบนไซ้หากินตามผิวน้ำและโคลนชายน้ำ มักพบจุ่มปากลงในน้ำขณะว่ายน้ำเสมอ
ถิ่นอาศัย : หนอง บึง และแหล่งน้ำต่างๆ บางครั้งพบตามชายฝั่งทะเล   
สถานภาพ : นกอพยพ พบไม่บ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพ พบไม่บ่อย พบที่บ่อบำบัดน้ำเสีย ม.ขอนแก่น

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *