Posted on

Thai Name : เป็ดคับแค
Common Name : Cotton Pygmy Goose
Scientific Name : Nettapus coromandelianus

ขนาด : 32-33 ซม.

          ลักษณะ : ปากและแข้งสีดำ ตัวผู้ หัวและลำตัวสีขาว กระหม่อมสีดำ รอบคอมีเส้นสีดำเหลือบเขียว หลังสีดำเหลือบเขียว ข้างลำดตัวสีเทา ท้องสีขาว ขณะบินเห็นแถบขาวขนาดใหญ่พาดตลอดปีก ตัวเมีย แถบคาดตาสีน้ำตาลเข้ม หัว คอ และลำตัวด้านล่างสีเนื้อ กระหม่อมสีน้ำตาลเข้ม อกมีลายประสีน้ำตาลกระจาย ขณะบินปีกสีน้ำตาลดำมีขอบขาวที่ขนกลางปีก เสียงร้อง คว้าก คว้าก คว้าก แอ๊ก

          พฤติกรรม : ลอยหากินตามผิวน้ำเป็นกลุ่ม

          ถิ่นอาศัย : หนอง บึง นาข้าว และแหล่งน้ำต่างๆ

            สถานภาพ : นกประจำถิ่น และนกอพยพ พบบ่อยมาก

          การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพ พบไม่บ่อย พบลอยหากินอยู่ในบ่อบำบัดน้ำเสีย

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล

ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *