Posted on

Thai Name : อีกา
Common Name : Eastern Jungle Crow
Scientific name : Corvus levaillantii

ขนาด : 48-59 ซม.
ลักษณะ : ปากตรงหนาสีดำ หัวโต คอสั้น ขนลำตัวสีดำมัน แข้งและนิ้วสีดำ เสียงร้อง กา-กา เสียงดังกังวาน
พฤติกรรม : ปรับตัวเข้ากับชุมชนได้ดี มักพบลงหากินเศษอาหารตามพื้นดิน
ถิ่นอาศัย : แหล่งชุมชน พื้นที่เกษตรกรรม ชายป่า ที่ราบถึงความสูง 2,565 ม.
สถานภาพ : นกประจำถิ่น พบบ่อยมาก
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกประจำถิ่น พบบ่อยมาก พบได้ทั่วไปในมหาวิทยาลัยขอนแก่น

ตัวเด็ก

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *