Posted on

Thai Name : นกแอ่นพง  
Common Name : Ashy Woodswallow
Scientific Name : Artamus fuscus

ขนาด : 16-18 ซม.
ลักษณะ : ปากหนาสีเทาแกมฟ้า หัวและลำตัวด้านบนเทา หน้าดำหรือเทาเข้ม อกและลำตัวด้านล่างน้ำตาลแกมเหลือง ก้นขาว ขณะบินปีกเป็นรูปสามเหลี่ยม ใต้ปีกขาวแกมน้ำตาลอ่อน หางสั้น นกวัยอ่อน ขนลำตัวแกมน้ำตาล มีลายเกล็ดบนหลังและปีก ปากน้ำตาล เสียงร้อง “ชรี้ก”
พฤติกรรม : มักพบบินร่อนอยู่บนท้องฟ้า กลางทุ่ง และยังชอบเกาะเบียดรวมกันอยู่ตามยอดไม้โล่งๆ หรือสายไฟ
ถิ่นอาศัย : พื้นที่เปิดโล่ง พื้นที่เกษตรกรรม บางครั้งพบบินเหนือป่า ที่ราบความสูง 1,800 ม.
สถานภาพ : นกประจำถิ่น พบบ่อยมาก
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกประจำถิ่น พบบ่อยมาก พบได้ทั่วไปในมหาวิทยาลัยขอนแก่น

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *