Posted on

Thai Name : นกแต้วแล้วพันธุ์จีน หรือนกแต้วแล้วนางฟ้า  
Common Name : Fairy Pitta
Scientific Name : Pitta nympha
Family Pittidae (Pittas)
ORDER PASSERIFORMES

ขนาด : 16-19.5 ซม.
ลักษณะ คล้ายนกแต้วแล้วธรรมดา แต่ขนาดเล็กกว่า มีคิ้วสีเนื้อลากยาวขั้นระหว่างแถบตาสีดำและข้างหัวด้านบนสีน้ำตาลแกมส้ม ลำตัวด้านล่างสีน้ำตาลอ่อน แถบสีฟ้าที่ปีกเล็กกว่านกแต้วแล้วธรรมดา ขนกลางปีกสีเขียว ขณะบินเห็นปีกบนเสีเขียว ปลายปีกดำมีแถบขาวขนาดเล็ก
พฤติกรรม : มักพบอยู่โดดเดี่ยวเดินหากินบนพื้นดินที่รกทึบ เมื่อมีสิ่งรบกวนจะบินขึ้นไปหลบบนต้นไม้ไม่สูงนัก
ถิ่นอาศัย : ป่าดิบ ที่ราบถึงความสูง 1,000 ม.
สถานภาพ : นกอพยพผ่านหรือนกพลัดหลง หายากมาก
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพผ่าน หายากมาก พบในพื้นที่ป่าเต็งรัง โดย ผศ.ดร.ศรัณย์ เกียรติมาลีสถิตย์
เมื่อวันที่ 7 เมษายน 2559 จำนวน 1 ตัว

***

บ่าย 2 กว่าๆ วันที่ 7 เมษายน 2559 อ.เก่งโทรเรียก บอกว่าเจอนกแต้วแล้วอะไรสักอย่าง ตามมาเร็ว
ระหว่างทางโทรมาอีก ว่ามันคือนกแต้วแล้วนางฟ้าที่แสนจะหายากมากๆ
เมื่อไปถึงนกยังนิ่งอยู่ใต้ต้นไม้รกๆ คนตามยังไม่กล้าขยับกลัวนกหนี
สุภาพรไปถึงถ่ายได้ 5 รูปรกๆ เบลอๆ ขยับหามุม เหยียบกิ่งไม้หักดังเปาะ นกโดดหาย
เศร้าใจสุดสุดเพราะ อ.เก่งยังถ่ายรูปไม่ได้ (ฮา)
เมื่อแรกแบบรกสุดสุด แต่ก็ดีใจและตื่นเต้นมากว่ามีหลักฐานแล้ว

คนโทรตามงอนแล้ว เลยต้องพยายามเดินหาเกือบทั่วป่า มาเจอว่านางมาเกาะโล่งๆ นิ่งๆ อยู่ไม่ไกลจากที่เดิมนัก
น้องหมอก็อปตามมาก็ยังทันได้ถ่าย แต่ก็มีหลายคนตามไปตอนเกือบค่ำแล้วไม่เจอ


แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *