Posted on

Thai Name : นกเด้าลมดง 
Common Name : Forest Wagtail
Scientific Name : Dendronanthus indicus
Family : Motacillidae (Wagtails, Pipits)

ขนาด : 17-18 ซม.
ลักษณะ : คิ้วขาวแถบหน้าสีคล้ำ ขนลำตัวน้ำตาลแกมเขียว ลำตัวด้านล่างขาวแกมเหลืองมีแถบหนาสีดำพาดอก 2 แถบ แต่แถบล่างไม่ต่อกัน ปีกดำมีแถบขาวหรือแกมเหลืองอ่อน เสียงร้อง “พิ้ว-พิ้ว-พิ้ว” ใสๆ
พฤติกรรม : มักพบเดินหากินอยู่ตามพื้นดินบริเวณที่ร่มครึ้ม ขณะเดินจะแกว่งหางไปมาแทนกระดกหาง เมื่อตกใจมักบินขึ้นไปหลบบนต้นไม้
ถิ่นอาศัย : ชายป่าดิบ ป่าโปร่ง สวนผลไม้ และสวนสาธารณะ ที่ราบถึงความสูง 1,500 ม.
สถานภาพ : นกอพยพผ่าน พบบ่อย นกอพยพ พบไม่บ่อยหรือพบบ่อยเฉพาะบางพื้นที่
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพผ่าน พบบ่อย พบที่สนามหญ้าในสวนรุกขชาติหน้าหอ 1 สวนร่มเกล้ากัลปพฤกษ์ และป่าเต็งรัง

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *