Posted on

Thai Name : นกเด้าดินทุ่งใหญ่
Common Name : Richard’s Pipit
Scientific Name :  : Anthus richardi
Family : Motacillidae (Wagtails, Pipits)

ขนาด : 18-20.5 ซม.
ลักษณะ : ชนิดย่อย richardi  ขนาดใหญ่กว่านกเด้าดินทุ่งชนิดอื่นๆ คิ้วสีน้ำตาลอ่อนต่อเนื่องกับแถบข้างคอ แถบตาสีคล้ำ ลำตัวด้านบนสีน้ำตาลแกมเหลืองมีลายขีดสีคล้ำบนหัวและหลังลำตัวด้านล่างน้ำตาลอ่อน แถบหนวดดำต่อเนื่องกับลายจุดและลายขีดที่อกและสีข้าง คล้ายนกเด้าดินทุ่งเล็กมาก แต่ปากยาวและหนากว่า แข้งและหางยาวกว่าเล็กน้อย ลายบนลำตัวจางกว่าเล็กน้อย ลักษณะปลายสีดำของขนคลุมปีกชั้นกลางแหลมกว่า เล็บนิ้วตีนหลังยาวกว่าแต่โค้งน้อยกว่า เสียงร้อง ขณะบิน “ชีอิ๊ป หรือ ชิป”
พฤติกรรม : มักพบอยู่โดดเดี่ยว เดินหากินตามพื้นที่โล่ง
ถิ่นอาศัย : ทุ่งหญ้าสั้นๆ  พื้นที่เกษตรกรรมและพื้นที่เปิดโล่งต่างๆ ที่ราบถึงความสูง 1,830 ม.
สถานภาพ : นกอพยพ พบบ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพ พบบ่อย พบที่บึงสีฐาน บ่อบำบัดน้ำเสีย และอุทยานเกษตร

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *