Posted on

Thai Name : นกเด้าดินทุ่งเล็ก 
Common Name : Paddyfield Pipit
Scientific Name :  Anthus rufulus
Family : Motacillidae (Wagtails, Pipits)

ขนาด : 15-16 ซม.
ลักษณะ : คล้ายนกเด้าดินทุ่งใหญ่ แต่ขนาดเล็กกว่าชัดเจนเมื่อยืนเปรียบเทียบกัน ปากและหางสั้นกว่าเล็กน้อย โคนปากล่างสีเหลืองมากกว่านกเด้าดินทุ่งใหญ่ คอมักมีสีน้ำตาลอ่อนใกล้เคียงกับอก ลำตัวด้านล่างมักมีลายหนาแน่นเฉพาะที่อก เสียงร้อง “ชิป-ชิป-ชิป-ชิป” ดังต่อกัน
พฤติกรรม : มักพบเดินสลับวิ่งหากินเป็นฝูงเล็กๆ ตามสนามหญ้าและพื้นที่โล่งและขยับหางขึ้นลงอยู่เสมอ ชอบร้องขณะบิน
ถิ่นอาศัย : พื้นที่เปิดโล่งต่าง ๆ ทุ่งหญ้าสั้นๆ ที่ราบถึงความสูง 1,500 ม.
สถานภาพ : นกประจำถิ่น พบบ่อยมาก
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกประจำถิ่น พบบ่อยมาก พบบริเวณบึงสีฐาน บ่อประมง บ่อบำบัดน้ำเสีย และอุทยานเกษตร มข.

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *