Posted on

Thai Name : นกเฉี่ยวบุ้งใหญ่  
Common Name : Black-winged Cuckooshrike
Scientific Name : Coracina melaschistos

ขนาด : 21.5-25.5 ซม.
ลักษณะ : ตัวผู้ ปีกดำตัดกับขนลำตัวสีเทา ตะโพกสีเทาอ่อน ท้องตอนล่างและก้นขาว หางด้านบน  สีดำ ขนหางซ้อนกันเป็นชั้นสีดำปลายขาว ตัวเมีย รอบตาสีขาวเป็นวงแต่ไม่ต่อเนื่อง หน้าและลำตัวด้านล่างมีลายขวางสีดำ  เสียงร้อง “วิ้ว วิ้ว จี๊-อูว จี้-อูว”
พฤติกรรม : มักพบตามลำพังหรือเป็นคู่ กระโดดและบินหากินไปเรื่อยๆ ตามบริเวณกลางลำตันขึ้นไปถึงเรือนยอด
ถิ่นอาศัย : ป่าดิบ ป่าเบญจพรรณ ความสูง 1,000-1,920 ม.
สถานภาพ : นกประจำถิ่น และนกอพยพ พบบ่อย ช่วงอพยพอาจพบในป่าโปร่ง ป่าชายเลน สวนผลไม้และสวนสาธารณะในที่ราบ
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพ พบไม่บ่อย พบในพื้นที่สวนร่มเกล้ากัลปพฤกษ์ อุทยานเกษตร และบ่อประมง

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *