Posted on

Thai Name : นกเค้าโมง, นกเค้าแมว  
Common Name : Asian Barred Owlet
Scientific name : Glaucidium cuculoides

ขนาด : 20.5-23 ซม.
ลักษณะ : ตัวป้อม คอสั้น หัวกลมใหญ่ คิ้วขาว ดวงตากลมโตขนาดใหญ่ ม่านตาสีเหลือง หัวและลำตัวด้านบนมีลายขวางสีน้ำตาลกระจายทั่วไป หางสั้นมีลายขวางสีน้ำตาลเข้มสลับครีม เสียงร้อง “ฮูป”
พฤติกรรม : มักพบออกหากินในช่วงกลางวัน ชอบเกาะตามกิ่งไม้โล่งๆ เพื่อรอสัตว์เล็กๆ ผ่านมาตามพื้นดินให้จับกิน บินเป็นรูปคลื่น โดยการกระพือปีกเร็วๆ และร่อนต่ำลงสู่ที่หมาย
ถิ่นอาศัย : ป่าดิบค่อนข้างโปร่ง ป่าโปร่ง สวนผลไม้ ที่ราบถึงความสูง 1,980 ม.
สถานภาพ : นกประจำถิ่น พบบ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกประจำถิ่น พบบ่อย พบได้ทั่วไปในมหาวิทยาลัยขอนแก่น

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *