Posted on

Thai Name : นกเค้าหูยาวเล็ก
Common Name : Oriental Scops Owl
Scientific Name : Otus sunia

ขนาด : 19 ซม.
ลักษณะ : ขนาดเล็ก ตาเหลือง ขนลำตัวสีน้ำตาลแดงหรือเทา ต่างจากนกเค้าขนาดเล็กชนิดอื่นที่ลำตัวด้านล่างมีลายขีดสีดำใหญ่และหนา เสียงร้อง ก้อง ดัง “ต๊อก ต๊อก-ตะ-ต๊อก”
พฤติกรรม : มักพบตามที่โล่งมากกว่านกเค้าชนิดอื่น แต่สีสันกลมกลืนไปกบกิ่งไม้ ทำให้มองเห็นตัวได้ยาก ช่วงกลางคืนชอบออกมาเกาะนิ่งๆ รอเหยื่อตามคบไม้ใหญ่
ถิ่นอาศัย : ป่าเต็งรัง ป่าสน และป่าโปร่ง ที่ราบถึงความสูง 1,000 ม.   
สถานภาพ : นกประจำถิ่น และนกอพยพ พบไม่บ่อย 
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพ พบไม่บ่อย พบในป่าเต็งรัง และพื้นที่ปศุสัตว์ คณะเกษตรศาสตร์

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : ศรัณย์ เกียรติมาลีสถิตย์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *