Posted on

Thai Name : นกเค้าจุด
Common Name : Spotted Owlet
Scientific Name : Athene brama

ขนาด : 20-20.5 ซม.
ลักษณะ : ตาเหลือง คิ้วกว้างและวงหน้าขาว หน้าเทา หัวและลำตัวด้านบนเทาคล้ำกว่า มีจุดขาวกระจาย อกและสีข้างมีลายเทาเข้มสลับขาว ท้องขาว เสียงร้อง “ชิรัว-ชิรัว-ชิรัว” หรือ “ชีวาค-ชีวาค-ชีวาค” แหลมห้าว
พฤติกรรม : กลางวันเกาะพักตามโพรงหรือบนต้นไม้ร่มครื้ม กลางคืนออกมาเกาะดักเหยื่อตามที่โล่ง
ถิ่นอาศัย : ป่าโปร่ง สวนผลไม้ สวนสาธารณะ ในพื้นที่ราบต่ำ
สถานภาพ : นกประจำถิ่น พบค่อนข้างบ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกประจำถิ่น พบค่อนข้างบ่อย พบในพื้นที่ปศุสัตว์คณะเกษตรศาสตร์ และทิวสนบึงสีฐาน

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *