Posted on

Thai Name : นกเขาชวา
Common Name : Zebra Dove
Scientific Name : Geopelia striata

ขนาด : 21-21.5 ซม.
ลักษณะ : ลำตัวสีน้ำตาลแกมเทา มีลายขวางสีดำที่คอ หลัง ปีก และด้านข้างลำตัว กลางอกและท้องสีน้ำตาลแกมเทาหรือชมพู แข้งและตีนแดง ตัวผู้ หน้าสีเทาแกมฟ้า ข้างคอเทา ตัวเมีย หน้าสีน้ำตาลมากกว่า มีลายตั้งแต่อกถึงท้อง เสียงร้อง ขัน “คู” ติดต่อกันด้วยโทนเสียงนุ่มหลายระดับ
พฤติกรรม : มักพบเดินจิกกินเมล็ดพืชบนพื้นเป็นคู่หรือฝูงเล็กๆ
ถิ่นอาศัย : ชุมชน สวน พื้นที่เกษตรกรรม และพื้นที่เปิดโล่งต่างๆ ที่ราบถึงความสูง 2,030 ม.
สถานภาพ : นกประจำถิ่น พบบ่อยมาก
การพบใน ม.ขอนแก่น : พบได้ทั่วไปในมหาวิทยาลัยขอนแก่น

วัยเด็ก

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *