Posted on

Thai Name : นกฮูก, นกเค้ากู่  
Common Name : Collared Scops Owl
Scientific Name : Otus lettia

ขนาด : 23 ซม.
ลักษณะ : ตาน้ำตาลแดงเข้ม ขนลำตัวสีน้ำตาล รอบคอสีน้ำตาลแกมเหลืองแต่มักเห็นในธรรมชาติได้ยาก หน้าผากและคิ้วน้ำตาลอ่อน ลำตัวด้านล่างสีเนื้อแกมเทาจางๆ มีลายขีดดำเป็นเส้นบางๆ เสียงร้อง “ปู้ว” เป็นระยะ
พฤติกรรม : กลางวันชอบเกาะพักบนต้นไม้ร่มครึ้ม กลางคืนจะออกมาเกาะดักจับเหยื่อที่ผ่านมาตามพื้นดิน
ถิ่นอาศัย : ป่าดิบ ป่าโปร่ง สวนผลไม้ และสวนสาธารณะ ที่ราบถึงความสูง 2,200 ม.
สถานภาพ : นกประจำถิ่น พบบ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกประจำถิ่น พบบ่อย พบบริเวณคณะวิทยาศาสตร์ คณะเกษตรศาสตร์ และคณะนิติศาสตร์

ถ่ายจากหน้าตึก AG 08

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *