Posted on

Thai Name : นกอีเสือหลังเทา
Common Name : Grey-backed Shrike
Scientific Name : Lanius tephronotus

ขนาด : 22.5-25.5 ซม.
ลักษณะ : หัว ท้ายทอย และหลังเทา แถบคาดตาดำ ตะโพกน้ำตาลแดง ปีกดำไม่มีแถบขาว คอ ข้างคอ และอกตอนบนขาว สีข้าง ท้อง และก้นน้ำตาลแดงแกมเหลือง หางดำ นกวัยอ่อน สีซีดกว่าลำตัวด้านบนและด้านล่างมีลายเกล็ด เสียงร้อง “แช้ก-แช้ก”
พฤติกรรม : มักพบเกาะเด่นตามลำพังบนพุ่มไม้หรือกอไม้เตี้ยๆ เพื่อคอยจ้องจับเหยื่อ แล้วพุ่งตัวออกไปจับ บางครั้งออกบินล่าเหยื่อด้วย
ถิ่นอาศัย : ชายป่า พื้นที่เปิดโล่งในป่าและพื้นที่เกษตรกรรม ที่ราบถึงความสูง 2,000 ม. (ส่วนใหญ่พบบนภูเขา)
สถานภาพ : นกอพยพ พบไม่บ่อยหรือพบค่อนข้างบ่อยในบางพื้นที่
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพผ่าน พบไม่บ่อย พบในพื้นที่แปลงทดลองหลังตึกสิริคุณากร และทางเข้าหมวดประมง

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *