Posted on

Thai Name : นกอีเสือลายเสือ
Common Name : Tiger Shrike
Scientific Name : Lanius tigrinus

ขนาด : 17-18.5 ซม.
ลักษณะ : ตัวผู้ชุดขนผสมพันธุ์ หัวและหลังตอนบนเทา แถบคาดตาดำ คอ และลำตัวด้านล่างขาวแกมเหลือง หลัง ปีก และหางสีน้ำตาล ลำตัวด้านบนและปีกมีลายเกล็ดสีดำ ไม่มีจุดขาวที่ปีก ตัวเมียชุดขนผสมพันธุ์ คล้ายตัวผู้ หัวตาขาว แถบตาจางกว่า มีขอบขาวคล้ายคิ้วด้านบนแถบตา ลำตัวด้านล่างน้ำตาลเหลืองมีลายเกล็ดสีดำกระจาย ชุดขนนอกฤดูผสมพันธุ์ คล้ายนกวัยอ่อน แต่มีแถบคาดตาสีคล้ำ นกวัยอ่อน หัวสีน้ำตาล ลำตัวด้านล่างมีลายเกล็ดชัดเจนกว่า เสียงร้อง รัว“ชิก-ชิก-ชิก”
พฤติกรรม : มักพบอยู่โดดเดี่ยว ชอบเกาะซ่อนตัวตามพุ่มไม้หรือกิ่งไม้รกๆ มากกว่าอีเสือชนิดอื่น
ถิ่นอาศัย : ชายป่า ช่วงอพยพพบได้หลายถิ่นอาศัย  ที่ราบถึงความสูง 1,000 ม.  
สถานภาพ : นกอพยพผ่าน พบค่อนข้างบ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพผ่าน พบไม่บ่อย พบในพื้นที่อุทยานเกษตร บ่อประมงและป่าเต็งรัง

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *