Posted on

Thai Name : นกหัวโตเล็กขาเหลือง
Common Name : Little Ringed Plover
Scientific Name : Charadrius dubius

ขนาด : 14-17 ซม.
ลักษณะ : ขนาดเล็ก ปากสั้นสีดำ หนังรอบตาหนาสีเหลืองชัดเจน หน้าผากและคิ้วขาวแกมน้ำตาลอ่อนแถบหน้าผากไม่ชัดเจน รอบคอขาวต่อด้วยแถบรอบคอสีน้ำตาลเข้ม หนาและกว้างโดยเฉพาะบริเวณอก หัวและลำตัวด้านบนน้ำตาล ชุดขนผสมพันธุ์ หนังรอบตากว้างสีเหลืองสด หน้าผาก คิ้ว และรอบคอขาว แถบหน้าผาก แถบตา และแถบคาดอกดำเข้ม แข้งและตีนเหลืองสดหรือเหลืองแกมส้ม เสียงร้อง “พิ้ว”
พฤติกรรม : มักบินเป็นฝูงเล็กๆ ชอบเดินและวิ่งไปมาบนพื้นเลน สลับกับหยุดจิกกินสัตว์เล็กๆ ขณะวิ่งจะย่อหัวต่ำเสมอลำตัว
ถิ่นอาศัย : ทุ่งนา ทุ่งหญ้าสั้นๆ ริมหนองบึง ทะเลสาบ แม่น้ำ นาเกลือ นากุ้ง และแหล่งน้ำต่างๆ ทำรังตามแก่งหิน ริมหนองบึงที่มีกรวดหิน
สถานภาพ : นกอพยพ พบบ่อยมาก
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพ พบบ่อย พบเดินสลับวิ่งบนคันบ่อบำบัดน้ำเสียและในบ่อที่มีดินเลนเป็นประจำทุกปี ส่วนที่บึงสีฐานพบช่วงที่มีน้ำน้อยและมีหาดเลน

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *