Posted on

Thai Name : นกหัวโตทรายเล็ก  
Common Name : Lesser Sand Plover
Scientific Name : Charadrius mongolus

ขนาด : 19-21 ซม.
ลักษณะ : หัวและลำตัวด้านบนสีน้ำตาล ไม่มีรอบคอขาว แถบข้างอกน้ำตาล หน้าผากและคิ้วขาว ลำตัวด้านล่างขาว แข้งและตีนเหลืองคล้ำ ความยาวน่องสั้นกว่าแข้ง ตัวผู้ชุดขนผสมพันธุ์ หน้าผาก แถบคาดตาถึงขนคลุมหูดำ หัวด้านบน ข้างคอ และแถบคาดอกส้มแกมน้ำตาล ด้านบนแถบอกมีเส้นดำเล็กจางๆ ตัวเมียชุดขนผสมพันธุ์ คล้ายตัวผู้ แต่สีซีดกว่า หน้าผากและแถบคาดตาน้ำตาลเข้ม เสียงร้อง “ชริบ-ชริบ” ดังรัว
พฤติกรรม : ชอบอยู่รวมกันเป็นฝูงใหญ่ เดินและวิ่งไปตามพื้นเลนแล้วหยุดเป็นระยะเพื่อจิกกินอาหาร หากตกใจจะบินขึ้นพร้อมกัน และบินวนเวียนตามกันไปมา
ถิ่นอาศัย : หาดทราย หาดโคลน นาเกลือ นากุ้งริมฝั่งทะเล อาจพบตามริมแหล่งน้ำในแผ่นดิน
สถานภาพ : นกอพยพ พบบ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพ พบไม่บ่อย พบที่บ่อบำบัดน้ำเสีย

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *