Posted on

Thai Name : นกยางกรอกพันธุ์ชวา
Common Name : Javan Pond Heron
Scientific Name : Ardeola speciosa

ขนาด : 44-45 ซม.
ลักษณะ : นอกฤดูผสมพันธุ์ : อาจแยกไม่ได้จากนกยางกรอกชนิดอื่น แต่ปลายปีกอาจมีสีน้ำตาลแกมเหลืองหรือสีจางกว่านกยางกรอกพันธุ์จีน ชุดขนผสมพันธุ์ หนังรอบตาบฟ้าแกมเทา หัวน้ำตาลแกมเหลืองนวล คอถึงอกสีน้ำตาลเหลืองหรือน้ำตาลแกมแดง ท้ายทอยมีขนเจ้าชู้ยาวคล้ายเปีย 2 เส้น หลังและขนคลุมไหล่เทาดำ แข้งแดงหรือชมพูแกมแดง
พฤติกรรม : ชอบยืนนิ่งรอจับปลาและสัตว์เล็กๆ ตามริมน้ำ โดยหดหัวแนบลำตัวและย่อตัวต่ำๆ สีสันกลมกลืนไปกับสภาพแวดล้อม
ถิ่นอาศัย : ทุ่งนา และพื้นที่ชุ่มน้ำต่างๆ ทั้งน้ำจืด และน้ำเค็ม
สถานภาพ : นกอพยพ พบไม่บ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพ พบไม่บ่อย พบครั้งแรกเมื่อวันที่ 14 พฤษภาคม 2563 ที่บ่อบำบัดน้ำเสีย

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *