Posted on

Thai Name : นกพญาไฟสีกุหลาบ
Common Name : Rosy Minivet
Scientific name : Pericrocotus roseus

ขนาด : 18-19.5 ซม.
ลักษณะ : ตัวผู้  หัว ท้ายทอย และหลังเทา ปีกดำมีแถบสีแดง คอขาว ลำตัวด้านล่างและตะโพกชมพูแกมแดง หางดำ ขอบหางคู่นอกๆ แดง ตัวเมีย ส่วนสีชมพูและชมพูแกมแดงในตัวผู้เปลี่ยนเป็นสีเหลือง  เสียงร้อง “ชู่-ดี้ ชู่-ดี-ดี ชู่-ดี-ดี”
พฤติกรรม : มักพบเป็นกลุ่ม กระโดดและบินหากินตามต้นไม้
ถิ่นอาศัย : ป่าโปร่ง ชายป่าดิบ ที่ราบถึงความสูง 1,525 ม.
สถานภาพ : นกอพยพ พบค่อนข้างบ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพผ่าน พบไม่บ่อย พบในพื้นที่ป่าเต็งรัง อุทยานเกษตร และสวนร่มเกล้ากัลปพฤกษ์

ตัวผู้

ตัวเมีย

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *