Posted on

Thai Name : นกพญาไฟตะโพกสีน้ำตาล  
Common Name : Brown-rumped Minivet
Scientific Name : Pericrocotus cantonensis

ขนาด : 18-19 ซม.
ลักษณะ : ตัวผู้ หัวตาดำ หน้าผากขาว กระหม่อม ท้ายทอย และแถบหลังตาสีเทาเข้ม หลังเทาแตกต่างจากตะโพกสีน้ำตาลแกมเหลือง ปีกดำไม่มีแถบสี ลำตัวด้านล่างขาว อก และท้องแกมน้ำตาลเหลืองจางๆ หางดำมีขอบขาว  ตัวเมีย หน้าผากและคิ้วแคบๆ สีขาวแกมน้ำตาลอ่อน กระหม่อม ท้ายทอย และแถบตาน้ำตาลแกมเทาจางๆ อาจเห็นแถบปีกสีน้ำตาลเหลือง  
พฤติกรรม : มักพบเป็นกลุ่มเล็กๆ กระโดดและบินหากินตามต้นไม้
ถิ่นอาศัย : ป่าดิบ ป่าโปร่ง ชายป่า ที่ราบถึงความสูง 1,200 ม.
สถานภาพ : นกอพยพ พบไม่บ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพ พบไม่บ่อย พบในบริเวณป่าเต็งรัง สวนร่มเกล้ากัลปพฤกษ์และป่าบริเวณบึงสีฐาน

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *