Posted on

Thai Name : นกบั้งรอกใหญ่  
Common Name : Green-billed Malkoha
Scientific Name : Phaenicophaeus tristis

ขนาด : 53-59 ซม.
ลักษณะ : ปากเขียวขุ่น หนังรอบตาแดงมีขนสีขาวโดยรอบ หัวสีเทาอ่อน ปีกและหลังสีน้ำตาลเหลือบเขียว ลำตัวด้านล่างเทาแซมขีดดำเล็กๆ หางยาวมาก ปลายหางขาว เสียงร้อง “คู้-คู้-คู้” ร้องต่อกันด้วยเสียงต่ำๆ
พฤติกรรม : กระโดดไต่หากินตามต้นไม้ที่มีใบแน่นทึบได้คล่องแคล่ว เมื่อถึงยอดจะโผบินไปต้นใหม่
ถิ่นอาศัย : ป่าดิบ ชายป่า ที่ราบถึงความสูง 975 ม.
สถานภาพ : นกประจำถิ่น พบบ่อยมาก
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกประจำถิ่น พบบ่อย พบในพื้นที่ป่าเต็งรัง สวนร่มเกล้ากัลปพฤกษ์ และหมวดไม้ดอกไม้ประดับ คณะเกษตรศาสตร์

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *