Posted on

Thai Name : นกนางแอ่นมาตินพันธุ์เอเชียใต้
Common Name : Asian House Martin
Scientific Name : Delichon dasypus

ขนาด : 12-13 ซม.
ลักษณะ : คล้ายนกนางแอ่นมตินพันธุ์ไซบีเรีย แต่แถบตะโพกขาวแคบกว่า ลำตัวด้านล่างขาว อกและสีข้างแกมเทาเล็กน้อย ขณะบินขนคลุมใต้ปีกบินดำ ขนปีกบินเทาแกมขาว หางเว้าตื้น
พฤติกรรม : บินไล่จับแมลงเหนือท้องฟ้าในที่โล่ง โดยเฉพาะบริเวณเหนือแหล่งน้ำ
ถิ่นอาศัย : เหนือป่าและพื้นที่เปิดโล่งต่างๆ ที่ราบถึงความสูง 2,565 เมตร นกอพยพ พบค่อนข้างบ่อย
สถานภาพ : นกอพยพ พบค่อนข้างบ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพ พบไม่บ่อย พบในพื้นที่บ่อบำบัดน้ำเสีย

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *