Posted on

Thai Name : นกนางแอ่นบ้าน  
Common Name : Barn Swallow
Scientific Name : Hirundo rustica

ขนาด : 13-14 ซม.
ลักษณะ : ขนลำตัวด้านบนดำเหลือบน้ำเงินเป็นมัน หน้าผากและคอน้ำตาลเข้ม มีแถบดำเหลือบน้ำเงินคาดอก ลำตัวด้านล่างและขนคลุมใต้ปีกขาว หางเป็นแฉกลึก ขนหางคู่นอกยาวที่สุดและจะยาวมากขึ้นในช่วงฤดูผสมพันธุ์ ขนหางแต่ละเส้นยกเว้นคู่ในสุดมีจุดสีขาว ชนิดย่อย tytleri ลำตัวด้านล่างและขนคลุมใต้ปีกแกมสีน้ำตาลแดง นกวัยอ่อน ขนลำตัวด้านบนดำแกมน้ำตาล แถบคาดอกดำ หน้าผากและคอน้ำตาล
พฤติกรรม : ตอนกลางวันบินร่อนไล่จับแมลงเหนือท้องฟ้าในที่โล่ง ตกเย็นจะกลับมานอนรวมกันเป็นฝูงตามพงหญ้า ต้นไม้ และสายไฟ
ถิ่นอาศัย : พื้นที่เปิดโล่ง เกาะนอนรวมกันเป็นฝูงใหญ่
สถานภาพ : นกประจำถิ่น และนกอพยพ พบบ่อยมาก
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพ พบบ่อยมาก พบในพื้นที่อุทยานเกษตร บ่อบำบัดน้ำเสีย และบ่อประมง

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *