Posted on

Thai Name : นกนางแอ่นทรายสร้อยคอดำ  
Common Name : Collared Sand Martin
Scientific Name : Riparia riparia

ขนาด : 12-13 ซม.
ลักษณะ : ขนลำตัวด้านบนน้ำตาลแกมเทา ลำตัวด้านล่างขาวมีแถบสีน้ำตาลแกมเทาพาดอก หางเว้าเป็นแฉกตื้น
พฤติกรรม : บินไล่จับแมลงเหนือท้องฟ้าในที่โล่ง โดยเฉพาะบริเวณเหนือแหล่งน้ำ มักพบเกาะพักนอนรวมกันเป็นฝูงใหญ่ตามดงอ้อสูงในพื้นที่ชุ่มน้ำต่างๆ
ถิ่นอาศัย : ทะเลสาบ แม่น้ำ และหนองบึงขนาดใหญ่ ที่ราบถึงความสูง 1,830 ม.
สถานภาพ : นกอพยพ พบบ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพ พบบ่อย พบในพื้นที่บ่อบำบัดน้ำเสีย และบ่อประมง

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *