Posted on

Thai Name : นกทะเลขาแดงลายจุด  
Common Name : Spotted Redshank
Scientific name : Tringa erythropus
Family Scolopacidae : Sandpipers, Snipes

ขนาด : 29-32 ซม.
ลักษณะ : ขาแดง  ปากดำเรียวยาว ปลายปากโค้งเล็กน้อย โคนปากล่างแดงเข้ม คิ้วขาวแถบตาดำชัดเจน ลำตัวด้านบนเทาอ่อน ขณะบินหลังตอนล่างตะโพกและหางขาว หางมีลายบั้งน้ำตาลจางๆ ชุดขนผสมพันธุ์ ขนลำตัวดำแกมเทา ลำตัวด้านบนมีลายจุดจากขอบขนขาว เสียงร้อง “ชูวิด ชูวิด” เสียงดัง
พฤติกรรม : มักพบตามลำพังหรือเป็นกลุ่มเล็กๆ ชอบเดินใช้ปากจิกกินสัตว์ไปตามพื้นเลนหรือผิวน้ำจากซ้ายไปขวาไปเรื่อยๆ บางครั้งพบว่ายน้ำหากินด้วย
ถิ่นอาศัย : นาเกลือ ริมแม่น้ำใหญ่ หนองบึง และพื้นที่ชุ่มน้ำต่าง ๆ ในที่ราบ
สถานภาพ : นกอพยพ พบค่อนข้างบ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพ พบไม่บ่อย พบเดินหากินในพื้นที่บ่อประมงและบึงสีฐานช่วงน้ำน้อย

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *