Posted on

Thai Name : นกทะเลขาแดงธรรมดา  
Common Name : Common Redshank
Scientific Name : Tringa totanus
Family Scolopacidae : Sandpipers, Snipes

ขนาด : 27-29 ซม.
ลักษณะ : คล้ายนกทะเลขาแดงลายจุด แต่ปากสั้นและหนากว่า โคนปากสีแดงปลายปากสีดำ ขาสั้นกว่าด้วย หัวและลำตัวด้านบนสีเทาอมน้ำตาล ลำตัวด้านล่างสีขาว คอและอกมีขีดประสีน้ำตาล ชุดขนผสมพันธุ์ ลำตัวด้านบนมีสีเข้มขึ้น และมีลายขีดเล็กๆ สีดำกระจาย ส่วนลำตัวด้านล่างมีลายสีน้ำตาลกระจาย ขณะบิน เห็นแถบสีขาวขนาดใหญ่ที่ขอบปีก และขายื่นพ้นหางออกไปน้อยกว่านกทะเลขาแดงลายจุด เสียงร้อง “ทิว-ฮู้-ฮู้” มักร้องขณะบิน
พฤติกรรม : ชอบเดินใช้ปากจิกกินสัตว์เล็กๆ ตามพื้นเลนและบริเวณน้ำตื้นๆ อย่างรวดเร็ว มักบินหรือวิ่งย้ายพื้นที่หากินไปเรื่อยๆ
ถิ่นอาศัย : หาดเลน บ่อ เลี้ยงกุ้งปลา หนองบึง และทุ่งนา
สถานภาพ : นกอพยพ พบบ่อยมาก
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพ พบไม่บ่อย พบในพื้นที่บ่อบำบัดน้ำเสีย

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *