Posted on

Thai Name : นกทะเลขาเขียวธรรมดา
Common Name : Common Greenshank
Scientific name : Tringa nebularia
Family Scolopacidae : Sandpipers, Snipes

ขนาด : 30-34 ซม.
ลักษณะ : คล้ายนกชายเลนบึง แต่ขนาดใหญ่ ขาหนากว่า ปากหนาและแอ่นขึ้นเล็กน้อย โคนปากหนาสีเทาแกมเขียวปลายดำ หน้าผากขาว หัวและหลังคอมีลายขีดจางๆ ลำตัวด้านบนสีเทามีลายจุดจากขอบขนสีเข้ม แข้งและตีนเขียวแกมเทา ขณะบินตีนยื่นยาวเลยปลายหาง หลังตอนล่าง ตะโพก และหางขาว ปลายหางมีลายขวางสีน้ำตาล ชุดขนผสมพันธุ์ หน้าผาก หัว คอ และอกมีลายชัดเจนขึ้น เสียงร้อง “ทิ้ว-ทิ้ว-ทิ้ว” รัวเร็ว
พฤติกรรม : มักพบหากินตามลำพัง เดินจิกสัตว์เล็กๆ ตามผิวน้ำบริเวณน้ำตื้นและชายน้ำไปเรื่อยๆ และยังชอบยืนแช่น้ำนิ่งตามลำพัง
ถิ่นอาศัย : ทุ่งนา หนองบึงน้ำจืด ชายฝั่งทะเล และพื้นที่ชุ่มน้ำในที่ราบ
สถานภาพ : นกอพยพ พบบ่อยมาก
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพ พบไม่บ่อย พบในพื้นที่บ่อบำบัดน้ำเสีย บ่อประมงและในบึงสีฐาน

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *