Posted on

Thai Name : นกช้อนหอยดำเหลือบ
Common Name : Glossy Ibis
Scientific name : Plegadis falcinellus

          ขนาด : 55-65 ซม.

          ลักษณะ : รอบใบหน้าเป็นเส้นสีขาวแกมฟ้า ปากโค้งยาวสีน้ำตาลเข้ม หัว คอ และลำตัวด้านบนน้ำตาลเข้ม มีลายขีดสีขาวกระจายที่หัวและคอ ปีกและหลังตอนท้ายเขียวเข้มเหลือบเป็นมัน แข้งและตีนน้ำตาลเข้ม ชุดขนผสมพันธุ์ หัว คอ และลำตัวน้ำตาลแดงเข้มแกมม่วง หน้าผากเขียวเข้ม ไม่มีลายขีดขาวกระจายที่หัวและคอ เส้นรอบหน้าชัดเจนขึ้นสีฟ้าอ่อน สีเขียวที่ปีกและหลังตอนท้ายเหลือบเป็นมันและแกมสีม่วงมากขึ้น ปากสีน้ำตาลอ่อนกว่าช่วงปกติ นกวัยอ่อน สีหม่น ไม่มีเส้นรอบหน้า หัวและคอมีจุดขาวหนาแน่น

          พฤติกรรม : ชอบอยู่เป็นกลุ่มเล็กๆ เดินท่องน้ำหากิน โดยใช้ปากล้วงแหย่ลงไปจับเหยื่ออย่างรวดเร็วในน้ำและเลน

          ถิ่นอาศัย : ทุ่งนา หาดโคลน ชายทะเล และพื้นที่ชุ่มน้ำอื่นๆ

          สถานภาพ : นกอพยพและนกประจำถิ่น หายาก

          การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพ พบไม่บ่อย พบบินผ่านและลงหากินในบริเวณบ่อบำบัดน้ำเสีย มข.

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล

ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *