Posted on

Thai Name : นกชายเลนเขียว
Common Name : Green Sandpiper
Scientific name : Tringa ochropus
Family Scolopacidae : Sandpipers, Snipes


ขนาด : 21-24 ซม.
ลักษณะ : คล้ายนกเด้าดิน ขาค่อนข้างสั้นสีเขียวคล้ำหรือเขียวแกมเหลือง หัวและอกสีน้ำตาลแกมเทา ตัดกับอกด้านล่างและท้องขาว หัวตาขาวหรือเป็นคิ้วสั้นๆ ลำตัวด้านบนสีน้ำตาลเข้ม ขณะยืนปลายปีกยาวเสมอปลายหางหรือยาวกว่าเล็กน้อย ขณะบินเห็นหางขาวมีลายพาดดำหนา 3-4 แถบที่ปลายหาง เสียงร้อง “วิด-วิด-วิด”
พฤติกรรม : ชอบหากินตามกอพืชน้ำและบริเวณน้ำตื้นๆ ขณะเดินมักขยับหางอยู่เสมอ
ถิ่นอาศัย : ส่วนใหญ่พบตามแหล่งน้ำจืด ทุ่งนาน้ำขัง
สถานภาพ : นกอพยพ พบค่อนข้างบ่อย แต่มีจำนวนน้อยกว่านกชายเลนอื่นๆ
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพ พบไม่บ่อย พบในพื้นที่บ่อบำบัดน้ำเสีย

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *