Posted on

Thai name : นกชายเลนบึง  
Common Name : Marsh Sandpiper
Scientific Name : Tringa stagnatilis
Family Scolopacidae : Sandpipers, Snipes

ขนาด : 22-25 ซม.
ลักษณะ : คล้ายนกทะเลขาเขียว แต่ขนาดเล็กกว่า ปากยาวแหลมและบางกว่า หัว ท้ายทอย หลังคอและลำตัวด้านบนเทา คิ้วค่อนข้างยาวสีขาว คอด้านหน้าและลำตัวด้านล่างขาว ขายาวเรียวสีเขียวหรือเหลือง ขณะบินหลังตอนล่าง ตะโพก และหางขาว มีลายขวางสีน้ำตาลจางๆ ที่หาง ชุดขนผสมพันธุ์ หัว หลังคอ และอกมีลายสีเข้ม หลังเทาแกมขาว มีลายจุดสีเข้มชัดเจน เสียงร้อง “ติ้ว-ติ้ว-ติ้ว”
พฤติกรรม : มักพบเดินลุยน้ำตื้นๆ พร้อมกับใช้ปากจิ้มจิกเหยื่อจากผิวน้ำอย่างรวดเร็ว บางครั้งเดินล้อมหาอาหารเป็นกลุ่มเล็กๆ และชอบว่ายน้ำหากิน
ถิ่นอาศัย : พื้นที่ชุ่มน้ำต่างๆ ทั้งน้ำจืดและน้ำเค็ม
สถานภาพ : นกอพยพ พบบ่อยมาก
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพ พบไม่บ่อย พบในพื้นที่บ่อประมง

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *