Posted on

Thai Name : นกชายเลนน้ำจืด
Common Name : Wood Sandpiper
Scientific Name : Tringa glareola
Family Scolopacidae : Sandpipers, Snipes

ขนาด : 18.5-21 ซม.
ลักษณะ : คล้ายนกชายเลนเขียว แต่คิ้วยาวสีขาวชัดเจน อกสีน้ำตาลมีลายขีดจางๆ หลังน้ำตาลเข้มมีลายจุดสีจางกระจาย แข้งและตีนเหลือง หรือเหลืองแกมส้ม แต่เรียวยาวกว่านกชายเลนเขียว ขณะบินตะโพกและหางขาวมีลายขวางสีน้ำตาลเข้มเกือบดำ ชุดขนผสมพันธุ์ หลังเป็นลายชัดเจนขึ้น เสียงร้อง “ชิป-ชิป-ชิป”
พฤติกรรม : มักพบเดินลุยน้ำตื้นๆ พร้อมกับใช้ปากจิ้มจิกเหยื่อจากผิวน้ำอย่างรวดเร็ว บางครั้งเดินล้อมหาอาหารเป็นกลุ่มเล็กๆ
ถิ่นอาศัย : แหล่งน้ำจืด ทุ่งนาน้ำขัง นาเหลือ นากุ้งใกล้ชายฝั่งทะเล
สถานภาพ : นกอพยพ พบบ่อยมาก 
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพ พบค่อนข้างบ่อย พบเดินหากินในบ่อบำบัดน้ำเสีย และบ่อประมง 

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *