Posted on

Thai Name : นกจับแมลงอกสีฟ้า 
Common Name : Hainan Blue Flycatcher
Scientific Name : Cyornis hainanus
Family : Muscicapidae (Chats, Old World Flycatchers)

ขนาด : 13.5-14 ซม.
ลักษณะ : ตัวผู้ หัวและลำตัวด้านบนน้ำเงินแกมฟ้า หน้าผากฟ้าวาวเล็กน้อย คอและอกสีจางกว่าท้อง สีข้างฟ้าแกมเทาไล่ระดับเป็นสีขาวที่ก้น มักพบมีแถบคอสีขาวรูปสามเหลี่ยม ตัวเมีย หัวและลำตัวด้านบนน้ำตาล คอและอกส้มแกมน้ำตาลคล้ำ ท้องขาว คล้ายกับตัวเมียชนิดอื่น แต่สีคล้ำกว่า คอและอกแกมสีน้ำตาลแดงจางกว่า ด้านข้างอกสีน้ำตาล เสียงร้อง “ทิก ทิก ทิก”
พฤติกรรม : ชอบเกาะตามกิ่งไม้บริเวณกลางลำต้น คอยบินโฉบจับแมลงที่ผ่านมา
ถิ่นอาศัย : ป่าดิบ ป่าโปร่ง ป่าไผ่ ที่ราบถึงความสูง 1,020 ม.
สถานภาพ : นกประจำถิ่น พบบ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : พบในช่วงฤดูนกอพยพ พบบ่อย ในพื้นที่ป่าเต็งรัง สวนร่มเกล้ากัลปพฤกษ์ และบ่อประมง

ตัวผู้

ตัวเมีย

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *