Posted on

Thai Name : นกจับแมลงหัวเทา
Common Name : Grey-headed Canary-flycatcher
Scientific Name : Culicicapa ceylonensis

ขนาด : 11.5-13 ซม.
ลักษณะ : หัวมีหงอนสั้นตั้งเป็นสัน หัวและอกเทา ตัดกับลำตัวด้านบนและหางเขียวแกมเหลือง ตะโพกและลำตัวด้านล่างเหลือง เสียงร้อง “วิ้ท-ทูว วี้ท-ทูว-วี้ท”
พฤติกรรม : มักพบตามลำพัง เกาะตัวตรงบนกิ่งไม้ระดับกลางลำตันขึ้นไป และส่งเสียงร้องแหลมๆใสอยู่เสมอ ชอบบินไปตามกิ่งไม้ช่วงสั้นๆ ไม่ค่อยอยู่นิ่ง คอยโฉบแมลงที่บินผ่านมา และกลับมาเกาะที่เดิม
ถิ่นอาศัย : ป่าดิบ ป่าโปร่ง ชายป่า ช่วงอพยพอาจพบในป่าชายเลน สวนสาธารณะ ที่ราบถึงความสูง 2,565 ม.
สถานภาพ : นกประจำถิ่นและนกอพยพ พบบ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพ พบบ่อย พบในพื้นที่ป่าเต็งรัง บ่อประมง สวนร่มเกล้ากัลปพฤกษ์ และคณะเกษตรศาสตร์

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *