Posted on

Thai Name : นกจับแมลงสีฟ้า
Common Name : Verditer Flycatcher
Scientific Name : Eumyias thalassinus
Family : Muscicapidae (Chats, Old World Flycatchers)

ขนาด : 15-17 ซม.
ลักษณะ : ตัวผู้ หัวตาและแถบตาสั้นๆ ดำ หัวและลำตัวฟ้าแกมเขียวเข้ม ตัวเมีย สีฟ้าอ่อนแกมสีเทากว่าตัวผู้ หัวตาและแถบตาไม่ชัดเจนเหมือนตัวผู้ แตกต่างจากนกจับแมลงสีฟ้าอ่อนที่ปากสั้นกว่า ก้นฟ้ามีลายขาว
พฤติกรรม : มักพบเกาะอยู่ตามกิ่งไม้โล่งๆ บนยอดสูง รอให้แมลงบินผ่านมาจึงโผบินออกไปจับกินแล้วกลับมาเกาะที่เดิม บางครั้งพบจิกกินแมลงตามกิ่งไม้และใบไม้
ถิ่นอาศัย : ป่าดิบ ป่าโปร่ง ช่วงอพยพพบตามป่าชายเลน สวนผลไม้ และสวนสาธารณะ ที่ราบถึงความสูง 2,565 ม.
สถานภาพ : นกประจำถิ่น พบบ่อย บางส่วนเป็นนกอพยพ พบไม่บ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพผ่าน พบไม่บ่อย พบในพื้นที่อุทยานเกษตร และป่าเต็งรัง

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *