Posted on

Thai Name : นกจับแมลงสีฟ้าท้องขาว 
Common Name : Blue-and-white Flycatcher
Scientific Name :   Cyanoptila cyanomelana
Family : Muscicapidae (Chats, Old World Flycatchers)

ขนาด : 17-18 ซม.
ลักษณะ : ขนาดใหญ่ ปากค่อนข้างสั้น ตัวผู้ หัวและลำตัวด้านบนฟ้าเข้ม หน้า ข้างคอ และอกดำ   อกตอนล่างและท้องขาว ตัวเมีย หัว อก และลำตัวด้านบนน้ำตาลแกมเทา อกตอนล่างและท้องขาวตัดกับ   อกตอนบนค่อนข้างชัดเจน ตัวผู้วัยอ่อน คล้ายตัวเมีย แต่ปีกและหางฟ้าเข้มแซมสีน้ำตาล เสียงร้อง “แท่ก”
พฤติกรรม : มักพบอยู่โดดเดี่ยว กระโดดหากินบนต้นไม้
ถิ่นอาศัย : ป่าดิบ ป่าโปร่ง สวนผลไม้ สวนสาธารณะ ที่ราบถึงความสูง 2,000 ม.
สถานภาพ : นกอพยพผ่าน พบไม่บ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพผ่าน พบไม่บ่อย พบในพื้นที่ป่าเต็งรัง และสวนร่มเกล้ากัลปพฤกษ์

ตัวผู้

ตัวเมีย

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *