Posted on

Thai Name : นกจับแมลงสีน้ำตาล 
Common Name : Asian Brown Flycatcher
Scientific Name : Muscicapa dauurica
Family : Muscicapidae (Chats, Old World Flycatchers)

ขนาด : 12.5-13.5 ซม.
ลักษณะ : ปากยาวกว่านกจับแมลงสีคล้ำ โคนปากล่างเหลืองหรือสีเนื้อ ปลายปากดำ หัวตาและวงตาขาวใหญ่ หัวและลำตัวด้านบนสีน้ำตาลถึงเทาแกมน้ำตาล ปีกมีแถบขาวแคบๆ แต่เห็นชัด โดยเฉพาะขอบขนโคนปีก คอและลำตัวด้านล่างขาวแกมเทา อกมีลายขีดเล็กๆ หรือเรียบไม่มีลาย เสียงร้อง “ซี-ติ-ติ-ติ”
พฤติกรรม : อยู่โดดเดี่ยว กระโดดหากินบนต้นไม้ เมื่อบินไปโฉบแมลงแล้วจะกลับมาเกาะที่กิ่งเดิม
ถิ่นอาศัย : ป่าโปร่ง สวนผลไม้ และสวนสาธารณะ ที่ราบถึงความสูง 1,600 ม.
สถานภาพ : นกประจำถิ่น หายาก นกอพยพ พบบ่อยมาก
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพ พบบ่อย พบในพื้นที่บึงสีฐาน ป่าเต็งรัง สวนร่มเกล้ากัลปพฤกษ์ และบ่อประมง

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *