Posted on

Thai Name : นกจับแมลงสีน้ำตาลแดง  
Common Name : Ferruginous Flycatcher
Scientific Name : Muscicapa ferruginea
Family : Muscicapidae (Chats, Old World Flycatchers)

ขนาด : 12.5-13 ซม.
ลักษณะ : หัวเทาเข้มมีวงรอบตาสีขาวแกมน้ำตาลอ่อนชัดเจน ลำตัวด้านบนเทาแกมน้ำตาลแดง ปีกเทามีแถบจากขอบขนสีน้ำตาลแดง ตะโพกและโคนหางสีน้ำตาลแดงเด่นชัด อกและลำตัวด้านล่างน้ำตาลแดง ท้องขาว เสียงร้อง “ชิด-พิด-ทู พิด-ทู”
พฤติกรรม : มักพบเกาะนิ่งตามกิ่งไม้โล่งๆ ในบริเวณร่มครึ้มกลางป่า โดยเฉพาะที่มีต้นไม้ล้มหรือแถวริมน้ำ ชอบเกาะกิ่งเตี้ยๆ เพื่อคอยจับแมลงที่บินผ่านมา และจะบินกลับไปเกาะที่เดิมเสมอ
ถิ่นอาศัย : ป่าดิบ ป่าโปร่ง ชายป่า อาจพบในป่าชายเลน สวนผลไม้ สวนสาธารณะ ที่ราบถึงความสูง 2,000 ม.
สถานภาพ : นกอพยพผ่าน พบไม่บ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพผ่าน หายาก พบในพื้นที่สวนร่มเกล้ากัลปพฤกษ์

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *