Posted on

Thai Name : นกจับแมลงสีคล้ำ  
Common Name : Dark-sided Flycatcher
Scientific Name : Muscicapa sibirica
Family : Muscicapidae (Chats, Old World Flycatchers)

ขนาด : 11.5-13 ซม.
ลักษณะ : ขณะเกาะปลายปีกยาวใกล้ปลายหางมากกว่านกจับแมลงขนสีน้ำตาลชนิดอื่น ปากสั้นสีดำ หัวและลำตัวด้านบนเทาแกมน้ำตาล กลางคอและข้างคอขาว ตัดกับอกสีเทาแกมน้ำตาล มีลายขีดที่ท้องและสีข้างหนาแน่น ท้องตอนล่างและก้นขาว
พฤติกรรม : อยู่โดดเดี่ยว กระโดดหากินบนต้นไม้ เมื่อบินไปโฉบแมลงแล้วจะกลับมาเกาะที่กิ่งเดิม
ถิ่นอาศัย : ป่าดิบ ป่าโปร่ง สวนผลไม้ สวนสาธารณะ ที่ราบถึงความสูง 2,000 ม.
สถานภาพ : นกอพยพผ่าน พบค่อนข้างบ่อย ส่วนที่เป็นนกอพยพ ค่อนข้างหายาก
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพผ่าน พบค่อนข้างบ่อย พบในพื้นที่สวนร่มเกล้ากัลปพฤกษ์ และป่าเต็งรัง

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *