Posted on

Thai Name : นกจับแมลงพันธุ์จีน 
Common Name : Chinese Blue Flycatcher
Scientific Name : Cyornis glaucicomans
Family : Muscicapidae (Chats, Old World Flycatchers)

ขนาด : 14-15 ซม.
ลักษณะ : ตัวผู้ คางน้ำเงินเข้มแคบๆ หรืออาจมองไม่เห็น คอเว้าแหลมสีส้มแกมน้ำตาลแดง อกสีส้มแกมน้ำตาลแดงคล้ำต่อกับสีข้างน้ำตาล ลำตัวด้านบนน้ำเงินเข้ม มีแถบสีฟ้าสว่างที่ไหล่และตะโพก หน้าผากและคิ้วสีฟ้า ตัวเมีย จำแนกจากชนิดอื่นที่คอสีจางกว่า อกสีส้มแกมน้ำตาลแดง สีข้างน้ำตาล
พฤติกรรม : มักพบอยู่โดดเดี่ยว กระโดดหากินตามพุ่มไม้ที่มีใบหนาแน่นและต้นไม้ไม่สูงมาก
ถิ่นอาศัย : ป่าดิบ ป่าโปร่ง ช่วงย้ายถิ่นผ่านอาจพบในป่าชายเลน สวนผลไม้ และสวนสาธารณะ
สถานภาพ : นกอพยพผ่าน พบไม่บ่อย
การพบใน ม.ขอนแก่น : นกอพยพผ่าน พบไม่บ่อย พบในพื้นที่ป่าเต็งรัง

ภาพถ่ายเมื่อวันที่ 9 เมษายน 2556

แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือ Thailand BIRD GUIDE รุ่งโรจน์ จุกมงคล
ภาพถ่ายโดย : สุภาพร เทียมวงศ์

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *